Abele ominira Organization
Àjọ Àwọn Òmìnira Àgbáyé jẹ́ àjọ tí kìí ṣe ti ìjọba Nàìjíríà tí ó dojúkọ ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn àti ìgbéjà ìjọba tiwantiwa.
Itan
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Àjọ Àwọn Òmìnira Àwùjọ (CLO) ti ń gbé ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn lárugẹ ní Nàìjíríà láti ìgbà tí wọ́n ti bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1987. [1] Ní ọjọ́ kejìlá oṣù kẹjọ ọdún 1993, olùdásílẹ̀ àti ààrẹ CLO, Olisa Agbakoba, jẹ́ ara àwọn olórí ìpolongo ìjọba tiwantiwa lòdì sí ìfagilé ìdìbò ààrẹ ti ọjọ́ kejìlá oṣù kẹfà ọdún 1993 láti ọwọ́ General Ibrahim Babaginda. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọ ẹgbẹ́ CLO ni wọ́n mú tí wọ́n sì tì mọ́lé fún ọ̀sẹ̀ mélòókan, tí wọ́n sì gbà wọ́n sílé ìwòsàn lẹ́yìn ìtúsílẹ̀ wọn nítorí àwọn ipò líle tí wọ́n wà nígbà tí àwọn kan ṣì ń dojúkọ ẹ̀sùn fún níní ìwé àṣẹ ìjọba tiwantiwa.
Ní ọdún 1995, Àjọ Àwọn Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn àti Ènìyàn ti ilẹ̀ Áfíríkà gba ẹ̀bẹ̀ ti Àjọ Àwọn Òmìnira Àgbáyé v. Nigeria, Comm. No. 129/94 (1995) níbi tí CLO ti sọ pé ìjọba ológun ti Nàìjíríà ti dá òfin dúró, wọ́n ti tú àwọn ẹgbẹ́ òṣèlú ká, wọ́n ti halẹ̀ mọ́ ìdájọ́ nípa yíyọ àṣẹ ilé ẹjọ́ kúrò, wọ́n ti rú ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn, wọ́n sì ti ṣe àwọn òfin tí ó lòdì sí Àdéhùn Áfíríkà.
Tuntun ijajagbara
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- Ní ọdún 2014, CLO fi ẹ̀sùn kan Olórí Àgbà ti Ọlọ́pàá sí ilé ẹjọ́ lórí ìfipamọ́ fún ìgbà pípẹ́ tí wọ́n ti fi àwọn ajìjàgbara ẹgbẹ́ Biafra sí àhámọ́.
- Ní oṣù kejì ọdún 2018, CLO fi ẹ̀sùn kan Ibikunle Amosun, gómìnà ìpínlẹ̀ Ogun nígbà náà lórí gbígbà ilẹ̀ láìtọ́ ní ìpínlẹ̀ náà.
- Ní oṣù kẹjọ ọdún 2018, CLO halẹ̀ mọ́lẹ̀ láti fi ẹjọ́ kan Nyesom Wike, gómìnà ìpínlẹ̀ Rivers nígbà náà fún àìmú ìlérí rẹ̀ ṣẹ láti dá iṣẹ́ ìjọba 5,000 sílẹ̀ fún àwọn ènìyàn ìpínlẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣèlérí ní ọdún 2019.
- Ní oṣù Keje ọdún 2021, CLO ní ìpínlẹ̀ Akwa Ibom tako ìṣeéṣe kí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìgbìmọ̀ náà má ba àwọn àbá ìgbìmọ̀ EndSARS jẹ́ fún Gómìnà Ìpínlẹ̀ Akwa Ibom, Udom Emmanuel, jẹ́.
- Ní oṣù Keje ọdún 2023, CLO dá ẹ̀bi fún ìlọsókè owó páǹpù tí ìjọba Bola Ahmed Tinubu yọ owó ìrànlọ́wọ́ epo rọ̀bì kúrò.
Awọn ọmọ ẹgbẹ ti o ṣe akiyesi
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- Ahmed Adamu, onímọ̀ nípa epo rọ̀bì àti olùkọ́, akọ̀wé ìpolówó ti ẹ̀ka CLO ti Kaduna nígbà kan rí.
- Ayo Obe, agbẹjọ́rò ọmọ ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì àti Nàìjíríà tẹ́lẹ̀, ààrẹ CLO.
- Auwal Musa Rafsanjani, olùdásílẹ̀ Civil Society Legislative Advocacy Centre, ọmọ ẹgbẹ́.
- Chidi Odinkalu, Alága tẹ́lẹ̀ ti National Human Rights Commission ti Nàìjíríà, ṣiṣẹ́ pẹ̀lú CLO gẹ́gẹ́ bí olùdarí iṣẹ́ àgbékalẹ̀ àti ètò.
- Alex Ibru, oníṣòwò Olówó-ọrọ̀-ajé Nàìjíríà, olùdásílẹ̀ àti olùtẹ̀wé ìwé ìròyìn The Guardian (Nàìjíríà), pèsè owó fún CLO nígbà ìjọba General Ibrahim Babangida.[1]
- Gani Adams, ajìjàgbara àti Aare Ona Kakanfo ti Yorùbá lọ́wọ́lọ́wọ́, Aṣojú Ìbátan Gbogbogbò ti Mushin ìjọba ìbílẹ̀ ti CLO ní ọdún 1993
- Nnimmo Bassey, ayàwòrán ilé Nàìjíríà, ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Olùdarí Àwọn Olùdarí ti CLO ní ọdún 1980
- Ogaga Ifowodo, agbẹjọ́rò Nàìjíríà, olùyọ̀ǹda fún ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn CLO
- Abdul Mahmud, agbẹjọ́rò Nàìjíríà, ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Olùdarí Àwọn Iṣẹ́ Òfin, CLO.
- Emmanuel Onwe, ajìjàgbara ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn, Onwe jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olùdásílẹ̀ CLO.