Amelia Okoli
Ìrísí
| Òrọ̀ ẹni | ||||||||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Ọjọ́ìbí | 14 May 1941 | |||||||||||||
| Ọjọ́aláìsí | 1 November 2017 (ọmọ ọdún 76) America | |||||||||||||
Iye ẹ̀ṣọ́
| ||||||||||||||
Amelia Okoli Okpalaoka tí wọ́n bí ní ọjọ́ kẹrìnlá oṣù Karùn-ún ọdún 1941, tí ó sì kú ní ọjọ́ kíní oṣù kọkànlá ọdún 2017, jẹ́ eléré ìdárayá àti eléré orí pápá láti Nàìjíríà. Ó ṣe amọ̀ja nínú ìṣẹ̀lẹ̀ fífò gíga ní gbogbo ìgbà iṣẹ́ rẹ̀.
Okoli ṣe aṣojú Nàìjíríà ní Èré Olimpiiki Àgbáyé ọdún 1964. Ní ọdún 1965, ní Èré Gbogbo Áfíríkà ní Ìwọ̀-Òòrùn Áfíríkà, ó gba àmì ẹ̀yẹ goolu fún orílẹ̀-èdè abinibi rẹ̀.
Ní ọdún 1958, Okoli tún kópa nínú Èré Ìjọba Gẹ̀ẹ́sì àti Ìdíje Ìṣeré Gíga Àgbáyé, níbi tí ó ṣe ipò kẹ̀wá.