Jump to content

Bola Shagaya

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Hajia
Bola Shagaya
Àdàkọ:Post-nominals
Ọjọ́ìbí10 Oṣù Kẹ̀wá 1959 (1959-10-10) (ọmọ ọdún 66)
Ilorin, Northern Region, British Nigeria (now in Kwara State, Nigeria)
Orílẹ̀-èdèNigerian
Ẹ̀kọ́
Iṣẹ́Business magnate

Hajia Bola Muinat Shagaya listen ⓘ MON (tí a bí ní Ọjọ́ Kẹwàá oṣù Kẹwàá ọdún 1959) jẹ́ obìnrin oníṣòwò ará Nàìjíríà àti olùfẹ́ aṣọ. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn obìnrin ọlọ́rọ̀ jùlọ ní Áfíríkà. [1] [2] Ó jẹ́ olùdásílẹ̀ àti Olùdarí àgbà Bolmus Group International, àjọ kan tí ó ní àwọn ohun ìní nínú dúkìá, epo àti gáàsì, ilé ìfowópamọ́ àti fọ́tò. [3]

Ìtàn ìgbésí ayé

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

A bí Hajia Bola Muinat Shagaya ní ọjọ́ kẹwàá oṣù kẹwàá ọdún 1959 ní ìlú àbínibí rẹ̀ ní Ilorin. [4] Ìyá rẹ̀ ni Saadat Bakini. [5] Bola Shagaya Listen ⓘ lọ sí ilé-ẹ̀kọ́ Queen Elizabeth, Ilorin, fún ẹ̀kọ́ ilé-ẹ̀kọ́ girama rẹ̀ àti Ahmadu Bello University, Zaria, àti Armstrong College ní California, fún ẹ̀kọ́ gíga rẹ̀, níbi tí ó ti kẹ́kọ̀ọ́ nípa ètò ọrọ̀ ajé àti ìṣirò owó.

Ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀ka àyẹ̀wò ti Central Bank of Nigeria kí ó tó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe iṣẹ́ ìṣòwò ní ọdún 1983. Ìrírí iṣẹ́ rẹ̀ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú gbígbé àwọn ohun èlò fọ́tò wọlé àti pípín wọn. Ó ṣe àgbékalẹ̀ àwọn ohun èlò fọ́tò Konica sínú ọjà Nàìjíríà àti Ìwọ̀ Oòrùn Áfíríkà.

Hajia Bola Muinat Shagaya tun jẹ oludari iṣakoso ti Practoil Limited, [6] ọkan ninu awọn olùṣòwò àti àwọn olupin ti o tóbi jùlọ ní Nigeria, ti n ṣiṣẹ́ fún àwọn ilé-iṣẹ́ idapọpọ epo lubricant agbègbè. Ìṣòwò rẹ̀ tún pẹ̀lú àwọn ìdóko-òwò ní àwọn ohun-iní gidi, ti o wà jákèjádò àwọn ìlú pàtàkì ní orílẹ̀-èdè náà pẹ̀lú àwọn òṣìṣẹ́ tó ju ọgọrùn mẹta lọ.

Ó wà lára àwọn olùdarí Unity Bank plc [7] (tí a mọ̀ sí Intercity Bank tẹ́lẹ̀) lọ́wọ́lọ́wọ́, ó sì ti wà fún ohun tó lé ní ọdún mẹ́jọ. Ó tún jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Nepad Business Group – Nigeria tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ dá sílẹ̀. Hajia Bola Shagaya jẹ́ olùdámọ̀ràn Fashion Designers Association of Nigeria (FADAN).

Ìwádìí ẹ̀sùn ìkówójẹ

Ilé Iṣẹ́ Àjọ Ìwà Ọ̀daràn àti Ìnáwó ti Nàìjíríà, EFCC, ń ṣe ìwádìí lórí Bola Muinat Shagaya fún ìfọwọ́sowọ́pọ̀ owó tí ó tún kan Patience Jonathan, ìyáàfin ààrẹ Nàìjíríà tẹ́lẹ̀. [8] [9]

Àwọn àmì ẹ̀yẹ

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ìgbésí ayé ara ẹni

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ó fẹ́ Alhaji Shagaya, olókìkí ọlọ́kọ̀ tó wà ní ìpínlẹ̀ Kwara lọ́wọ́lọ́wọ́, ó sì ní ọmọ mẹ́fà. Sherif Shagaya, Hakeem Shagaya, Deeja Shagaya, Naieema Shagaya, Amaya Roberts àti Adeena Roberts. Àwọn ọmọ rẹ̀ fọ́n káàkiri àgbáyé, wọ́n sì ń mú kí ìjọba ilẹ̀ dúkìá gbilẹ̀ ní Yúróòpù àti Amẹ́ríkà. Ó tún ń kópa nínú iṣẹ́ ajé àti àwọn ilé iṣẹ́ kéékèèké ní Éṣíà àti Australia. [10]

Àwọn ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Àwọn ìjápọ̀ òde

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]