Jump to content

F. C. O. Coker

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Frank Cuthbert Oladipo Coker
Ọjọ́ìbí(1919-01-30)30 Oṣù Kínní 1919
Lagos, Colony and Protectorate of Nigeria
Aláìsí11 July 2003(2003-07-11) (ọmọ ọdún 84)
Lagos, Nigeria
Orílẹ̀-èdèNigerian
Iṣẹ́Accountant, economist
Gbajúmọ̀ fúnFirst Nigerian Municipal Treasurer First President Of ICAN
Olólùfẹ́Louisa Coker née Langely

Frank Cuthbert Oladipo Coker (tí a bí ní ọgbọ̀njọ́ oṣù kìíní ọdún 1919 – ọjọ́ kọkànlá oṣù Keje ọdún 2003) jẹ́ olùsirò owó, alábòójútó, àti òṣìṣẹ́ ìjọba ní Nàìjíríà. Ó jẹ́ Ààrẹ àkọ́kọ́ ti Institute of Chartered Accountants of Nigeria[1] (ICAN), níbi tí ó ti ṣe ìràn lọ́wọ́ láti fi ìdí àwọn ìlànà ìṣirò owó iṣẹ́ múlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè náà.

Ìbẹ̀rẹ̀ Ìgbésí ayé àti ẹ̀kọ́

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

A bí Coker ní ọgbọ̀njọ́ oṣù kìíní ọdún 1919, ní ìlú Èkó . Ó jẹ́ ọmọ kejì George Baptist Coker àti Mary Talabi Coker. Coker lọ sí ilé-ẹ̀kọ́ Wesleyan Olowogbowo, lẹ́yìn náà wọn gbé e lọ sí igbobi college[2] ní ọdún 1932. Lẹ́yìn tí ó parí ẹ̀kọ́ girama rẹ̀, ó ṣiṣẹ́ ní Ẹ̀ka Àṣà àti Ìtajà (tí ó jẹ́ ti Ìṣàkóso Àṣà Nàìjíríà báyìí) kí ó tó lọ tèsíwájú fún ìwé ẹ̀rí nínú Ìṣòwò nípasẹ̀ lẹ́tà ní Yunifásítì ti London . Ó dojú kọ àwọn ìpèníjà nítorí iṣẹ́ ìfìwéránṣẹ́ tí ó lọ́ra àti Ogun Àgbáyé Kejì ṣùgbọ́n nígbẹ̀yìn gbẹ́yín ó gba ìwé ẹ̀rí rẹ̀. Nígbà tí ó yá, Coker kẹ́kọ̀ọ́ ìwé ìṣirò owó ní Yunifásítì Oxford, ó gba ẹ̀bùn ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́, ó sì padà sí Nàìjíríà ní ọdún 1952 pẹ̀lú ìwé ẹ̀rí ìyẹ̀wù Kejì nínú Ìṣòwò Ọrọ̀-ajé àti ìwé ẹ̀rí Diploma nínú Ìṣàkóso Gbogbogbòò. Bàbá rẹ̀ ni Asiwaju àkọ́kọ́ ní ìlú Èkó, nígbà tí ìyá rẹ̀ jẹ́ oníṣẹ́ abẹ́ àti olùṣe àkàrà òyìnbó . [3] [4]

Àwọn ipa gbogbogbò

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ó tún jẹ́ Akápò Ìṣúra Ìlú Nàìjíríà àkọ́kọ́ (Olùṣúra Ìlú Èkó), tí ó ń ṣe àkóso ìṣàkóso ìnáwó ní Èkó ní àkókò pàtàkì kan nínú ìdàgbàsókè ìlú. Ní àfikún, ó ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí akọ̀wé fún ìjọba ìpínlẹ̀ Èkó àkọ́kọ́, ó sì ṣe àfikún pàtàkì sí ìdàgbàsókè àti ìṣàkóso gbogbogbò. Pẹ̀lú Akintola Williams, àwọn ìsapá rẹ̀ rí ìdásílẹ̀ ICAN àti The Association of National Accountants of Nigeria [4][3][5]

Àwọn ìpèníjà àti ẹ̀sùn

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ẹjọ́ African Newspapers of Nigeria Limited sí FCO Coker (1973) jẹ́ ẹjọ́ ẹ̀sùn èké níbi tí Coker, olùfisùn, fi ẹjọ́ kan àwọn olùtẹ̀wé Nigerian Tribune fún ìbanilórúkọjẹ́. Coker, ẹni tí ó jẹ́ Akọ̀wé àgbà ní Ilé Iṣẹ́ ìjọba tón mójútó ọ̀rọ̀ owó ní Ìpínlẹ̀ Èkó àti Olùtọ́jú Ìṣúná ti Ìgbìmọ̀ Ìlú Èkó tẹ́lẹ̀, sọ pé Nigerian Tribune tẹ àwọn ìwé ìròyìn ẹ̀sùn èké jáde nípa rẹ̀ ní ọjọ́ karùn-ún àti ọjọ́ kọkànlá oṣù Kejì ọdún 1969. Àwọn ìwé ìròyìn wọ̀nyí ṣe àríwísí iṣẹ́ ìjọba rẹ̀ lẹ́yìn àwọn àwárí ti Ilé Ẹjọ́ Saville, tí wọ́n ti ṣe ìwádìí lórí àìtọ́ ní Ìgbìmọ̀ Ìlú Èkó. Ilé Ẹjọ́ ti kíyèsí àwọn àìtọ́ kan nínú ìwà Coker ṣùgbọ́n wọn kò rí i pé ó jẹ́ ẹ̀bi ìwà ìbàjẹ́. Láìka èyí sí, àwọn ìwé ìròyìn Nigerian Tribune fihàn pé Coker jẹ́ oníwà ìbàjẹ́ àti pé kò yẹ fún ipò ìjọba. Coker jiyàn pé àwọn ìwé ìròyìn wọ̀nyí ba orúkọ rere àti ipò iṣẹ́ òun jẹ́. Ilé Ẹjọ́ Gíga ti Ìpínlẹ̀ Èkó dájọ́ ní ojúrere Coker, wọ́n sì fún un ní owó 25,000 pọ́ọ̀nù, èyí tí ó mú kí àwọn olùjẹ́jọ́ pe ẹjọ́ lọ sí Ilé Ẹjọ́ Gíga. [6]

Àwọn ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]