Taiwo Allimi
Taiwo Olubowale Allimi (ojoibi December 17, 1944, in Sagamu, Nigeria ) je oníṣẹ́ ìròyìn àti aláṣẹ ẹ̀ka àbájáde ìròyìn.[1]
Ìṣẹ́ ọwọ́ rẹ
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Ó jẹ́ olùdarí gbogbogbòò fún ilé-iṣẹ́ ìròyìn Voice of Nigeria láti ọdún 1999 sí ọdún 2004, alága ìjíròrò ìdìbò ààrẹ ní orílè-èdè Nàìjíríà ní ọdún 2003, 2007 àti 2007 lórí rédíò, tẹlifíṣọ̀n àti àwọn satẹ́láìtì ní Abuja . Alága tẹ́lẹ̀ fún Broadcasting Organizations of Nigeria (BON), ẹgbẹ́ agboorun fún gbogbo àwọn ibùdó rédíò àti tẹlifíṣọ̀n ní Nàìjíríà, àwọn ibùdó rédíò gbogbogbò àti ti àdáni, 1999-2004. Kọmíṣọ́nà ìpínlẹ̀ fún ìròyìn, ìrànlọ́wọ́ àwùjọ, àwọn ọ̀dọ́, eré ìdárayá àti àṣà tó pẹ́ jùlọ ní Nàìjíríà, ìpínlẹ̀ Ogun, Nàìjíríà – 1986-1991. Igbákejì ààrẹ tẹ́lẹ̀, Commonwealth Broadcasting Association (CBA), London – 2004. Ẹni tí ó jẹ́ olùdásílẹ̀, àwọn oníròyìn kárí ayé ló ń ran ètò náà lọ́wọ́ pẹ̀lú Kofi Annan gẹ́gẹ́ bí alága, UN New York, oṣù kìíní ọdún 2004. Ó jẹ́ òǹkọ̀wé àti olùdásílẹ̀ èrò ìpàdé abúlé-square-conference fún ọ̀nà ìsàlẹ̀-sí òkè àti ìṣàkóso aláṣepọ̀ sí ìdàgbàsókè ènìyàn tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé ní Nigeria, 1986. Olùdásílẹ̀ àti olùkọ̀wé pàtàkì ti àwọn ẹ̀rọ tẹlifíṣọ̀n àwòṣe ti Nigeria - tẹlifíṣọ̀n Lagos / tẹlifíṣọ̀n ìparí ọ̀sẹ̀ Lagos, 1980-85. Aṣojú ìpínlẹ̀, ìpàdé àtúnṣe ìṣèlú orílẹ̀-èdè Nigeria - 2005 - sí ìlànà tuntun fún Nigeria. olùdarí, ìgbìmọ̀ ìgbìmọ̀ àwọn àgbàgbà Ogun State, ẹgbẹ́ ìmọ̀ràn tí kì í ṣe ti ẹgbẹ́ òṣèlú tí ó ń fúnni ní òye, ìtọ́sọ́nà àti ìtọ́sọ́nà lórí àwọn ọ̀ràn pàtàkì ti ìṣàkóso òde òní ní ìpínlẹ̀ Ogun, gúúsù ìwọ̀ oòrùn Nigeria - 2005 títí di òní. àwọn ìpínlẹ̀ mìíràn àti Áfíríkà (pẹ̀lú Dókítà Nelson Mandela) ti ṣe àwòkọ́ṣe àwòkọ́ṣe ìpínlẹ̀ Ogun. Ó jẹ́ olùgbéjàgbara àkọ́kọ́ fún ìdásílẹ̀ ètò ìgbóhùnsáfẹ́fẹ́ agbègbè ìbílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìpele kẹta ti ìgbóhùnsáfẹ́fẹ́ ní Nàìjíríà láti ọdún 1992. Òun ni olùdásílẹ̀, olùgbàlejò àti olùgbéjáde ti Vote '83, ìròyìn ìdìbò tẹlifíṣọ̀n tí ó gbajúmọ̀ jùlọ ní Nàìjíríà, ọdún 1983. Olùdásílẹ̀, olùgbàlejò àti olùgbéjáde ti ètò ìdìbò ọdún '79, ìròyìn ìdìbò tẹlifíṣọ̀n àkọ́kọ́ ní Nàìjíríà lórí àṣẹ tẹlifíṣọ̀n Nàìjíríà – ikanni NTA 10, Èkó, ọdún 1979. Alága, ìpàdé gbogbogbò, ìpàdé UNECA lórí “Pífi ìdàgbàsókè sí ọkàn ìgbóhùnsáfẹ́fẹ́”, Addis Ababa, oṣù kẹrin ọdún 2003. Ó jẹ́ olùgbéjáde lórí “Broadcasting and HIV/AIDS” ní World Electronic Media Forum, Geneva, Switzerland, 8–12 oṣù Kejìlá ọdún 2003. Akọ̀ròyìn tẹlifíṣọ̀n Nàìjíríà àkọ́kọ́ láti ṣe àgbékalẹ̀ àwọn ìròyìn olóòtú Issues of our Time lórí tẹlifíṣọ̀n Nàìjíríà, ọdún 1982. Olùbẹ̀rẹ̀, olùgbàlejò àti olùgbéjáde ti Lagos Report' jara ìwádìí tẹlifíṣọ̀n tí ó gba àmì-ẹ̀yẹ ní Nàìjíríà, lórí tẹlifíṣọ̀n Nàìjíríà ní ọdún 1977. Olùkọ̀wé ti Without Time: Memoirs of a Journalist in Iṣẹ́ Ìjọba, tí a tẹ̀ jáde ní oṣù kẹrin ọdún 1999. Aremo Taiwo Allimi, olùdámọ̀ràn pàtàkì ti Talim Associates Nigeria limited, ilé-iṣẹ́ kan tí ó ní àwọn olùdámọ̀ràn ìdàgbàsókè ìròyìn, ìwádìí, ìgbóhùnsáfẹ́fẹ́ àti ìbánisọ̀rọ̀, tí a dá sílẹ̀ ní ọdún 1986.
Àwọn Ìtọ́kasí
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- ↑ Osso, Nyaknno (1990). Who's who in Nigeria. Newswatch. p. 146. ISBN 978-978-2704-12-2.