Jump to content

Theresa Lola

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Theresa Lola
Ọjọ́ìbíÀsìṣe ìgbéọ̀rọ̀sílẹ̀: Àìdámọ̀ àmì ìdádúró-ọ̀rọ̀ sókí "{". 6 May 1994 (6 May 1994-{{{month}}}-{{{day}}}) (ọmọ ọdún Àsìṣe ìgbéọ̀rọ̀sílẹ̀: Àìdámọ̀ ọ̀rọ̀ "may".)
Lagos, Nigeria
Ẹ̀kọ́Kellogg College, Oxford, University of Hertfordshire
Iṣẹ́Poet and writer
Notable workCeremony for the Nameless (2024), In Search of Equilibrium (2019)
AwardsBrunel International African Poetry Prize, Derek Walcott Prize for Poetry

Theresa Lola (tí a bí ní ọjọ́ kẹfà oṣù karùn-ún ọdún 1994) jẹ́ akéwì àti òǹkọ̀wé ọmọ ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì ti Nàìjíríà. Ó jẹ́ olùgbá bọ́ọ̀lù alápapọ̀ fún ẹ̀bùn orín bọ́ọ̀lù ti ebùn oríkì ti ilẹ̀ Áfíríkà ti agbáyé Brunel [1] àti ẹ̀bùn orín bọ́ọ̀lù Derek Walcott ti ọdún 2025. [2] Ní oṣù kẹrin ọdún 2019, wọ́n kéde rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó gba ẹ̀bùn fún àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin ní London ní ọdún 2019. [3]

Ìgbésí ayé ìbẹ̀rẹ̀

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Wọ́n bí Theresa Lola ní ọjọ́ kẹfà oṣù karùn-ún ọdún 1994 ní ìlú Èkó, Nàìjíríà, ó sì kó lọ sí ìlú Lọ́ndọ́nù, Gẹ̀ẹ́sì, ní ọdún 2007 nígbà tí ó jẹ́ ọmọ ọdún mẹ́tàlá. Ní ọdún 2015, ó parí ẹ̀kọ́ rẹ̀ pẹ̀lú ìwé ẹ̀rí kíláàsì àkọ́kọ́ nínú ìṣirò owó àti ìṣúná owó láti ilé-ẹ̀kọ́ gíga ti Hertfordshire . Lẹ́yìn náà, ó gba ìwé ẹ̀rí master nínú ìkọ̀wé oníṣẹ̀dá láti ilé-ẹ̀kọ́ gíga ti Oxford . [4]

Lẹ́yìn tí Lola kẹ́kọ̀ọ́ ní ilé-ẹ̀kọ́ gíga, ó kópa nínú ètò Barbican Young Poets. [5] Kò pẹ́ lẹ́yìn náà, wọ́n yan án fún ẹ̀bùn ebùn ewì Bridport ti ọdún 2016, [6] lẹ́yìn náà ó gba Ìjà Orílẹ̀-èdè fún ewì òòlù àti ahọ́n ti ọdún 2017. [7]

Ní ọdún 2018, ó jẹ́ olùgbá bọ́ọ̀lù alápapọ̀ fún ẹ̀bùn orín orín orín ti agbaye Brunel ti ọdún 2018. Ní ọdún kan náà, Ọ́fíìsì Gómìnà ìlú London yàn láti kọ àti ka ewì kan níbi ìṣípayá ère Millicent Fawcett ní gbọ̀ngàn Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin . [8] Ní ọdún kan lẹ́yìn náà, ní oṣù kẹrin ọdún 2019, wọ́n kéde rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó gba ẹ̀bùn fún àwọn ọ̀dọ́mọkùnrin ní ọdún 2019 fún ìlú London. Ní ọdún 2019, Itẹ awọn Archs Mẹsan tẹ àkójọ ewì àkọ́kọ́ Lola ni wiwa iwọntunwọnsi jáde, tí Pascale Petit pè ní "orin ológo sí wíwà láàyè àti ìpalára". [9]

Àkójọpọ̀ kejì Theresa, Ayẹyẹ fún awọn Aláìlórúkọ, tí iwe Penguin tẹ̀ jáde ní ọdún 2024, ṣàlàyé ìbátan láàárín àwọn orúkọ, orúkọ, àti ìdánimọ̀. Àkójọpọ̀ náà gba ẹ̀bùn Derek Walcott fún Ewì ti ọdún 2025, ó sì gba ìyìn láti ọ̀dọ̀ àwọn alárìíwísí. Òǹkọ̀wé olókìkí náà, Ishmael Reed, ti pe ìwé náà ní “ohun tí ó ní ìhùmọ̀ tí kò láàánú, tí ó sì máa ń yanilẹ́nu nígbà gbogbo.” Òǹkọ̀wé olókìkí náà , Nikki Giovanni, fi kún un pé: “Inú mi dùn gan-an láti rí oòrùn tuntun tí ń yọ ní ojú ọ̀run ewì!” [10]

Àwọn àkójọ ewì

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
  • Ayẹyẹ fún Àwọn Aláìlórúkọ, Penguin Books, 2024;
  • Nínú Ìwárí Ìwọ̀n, Ilé Ìtẹ̀wé Nine Arches, 2019;

Àwọn ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]