Theresa Nyava
| Theresa Farai Nyava-Machadu | |
|---|---|
| Ọjọ́ìbí | 1991 Zvimba District, Mashonaland West, Zimbabwe |
| Ọmọ orílẹ̀-èdè | Zimbabwean |
| Iṣẹ́ | Activist |
| Ìgbà iṣẹ́ | 2016–present |
| Organization | Sanitary Aid Zimbabwe Trust |
| Gbajúmọ̀ fún | Campaigning against period poverty |
| Notable work | Advocacy for menstrual health and education |
| Title | Founder of Sanitary Aid Zimbabwe Trust |
| Awards | Power, Together Award (2019); World of Difference Award (2022); Frontline Hero Award (2022) |
Theresa Farai Nyava-Machadu (tí a bí ní ọdún 1991) jẹ́ ajìjàgbara ọmọ orílẹ̀-èdè Zimbabwe tó ń gbógun ti ipò òṣì ní àsìkò oṣù. Nyava ni olùdásílẹ̀ Sanitary Aid Ìgbẹ́kẹ̀lé Zimbabwe, àjọ kan tí kì í ṣe ti ìjọba tó ń ran àwọn ọmọbìnrin láti gbógun ti ìwà àìtọ́ àti ìyàsọ́tọ̀ nípa oṣù àti láti dènà àwọn ọmọbìnrin láti àwọn agbègbè ìgbèríko láti fi ilé ìwé sílẹ̀ nítorí àìsí àwọn ọjà ìmọ́tótó.
Ìtàn ìgbésí ayé
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Ìgbésí ayé ìbẹ̀rẹ̀
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Nyava dàgbà ní agbègbè Zvimba ní Zimbabwe ní Ìwọ̀ Oòrùn Mashonaland. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára ìdílé mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, nínú èyí tí méje jẹ́ ọmọbìnrin tí wọ́n nílò àwọn ohun èlò ìwẹ̀nùmọ́, Nyava fúnra rẹ̀ dojúkọ àìní ní ilé rẹ̀ nígbà tí ó wà ní kékeré. Ní Zimbabwe, ipò rẹ̀ kò ṣàjèjì, nítorí pé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọbìnrin kò ní àǹfààní sí àwọn ohun èlò ìwẹ̀nùmọ́. [1]
Nyava-Machadu rí i pé ìbísí òṣì ní àkókò ní ipa pàtàkì lórí àwọn àbájáde ẹ̀kọ́ fún àwọn ọmọbìnrin, tí wọ́n máa rí ara wọn nínú àwọn ipò àìnírètí láìsí àǹfààní sí àwọn ohun èlò ìwẹ̀nùmọ́. Nyava-Machadu ṣàkíyèsí pé,
"A sábà máa ń fi àwọn ọmọbìnrin rẹ́rìn-ín nígbà tí wọ́n bá ba aṣọ ilé ìwé wọn tàbí àga ilé ìwé jẹ́, tàbí nígbà tí wọ́n bá ń rìn lọ́nà tí kò dára nítorí lílo àwọn ohun tí kò dára tí ó ń fa ìfàmọ́ra oṣù bíi aṣọ, ìgbẹ́ màlúù, gẹ́gẹ́ bí a ṣe sọ ọ́."
Ìrànlọ́wọ́ Ìmọ́tótó Zimbabwe
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Ní ọdún 2016, ó dá Sanitary Aid Zimbabwe sílẹ̀ pẹ̀lú owó tí ó fi pamọ́, láti ṣe púpọ̀ sí i láti dènà àwọn ọmọbìnrin mìíràn láti kojú àwọn ìpèníjà kan náà tí ó ń ṣe nígbà tí ó ń dàgbà. Sanitary Aid Zimbabwe jẹ́ àjọ aláàánú kan tí ó ń ran àwọn ọmọbìnrin àti obìnrin aláìní lọ́wọ́ láti pín àwọn ọjà àsìkò wọn. [2] Àjọ náà tún ń bá àwọn ilé ìwé ṣiṣẹ́ láti ran àwọn ọ̀dọ́ lọ́wọ́ láti kọ́ nípa ìlera àti oṣù wọn. Ní ọdún 2019, Nyava-Machadu ran lọ́wọ́ láti ṣe àgbékalẹ̀ pádì ìmọ́tótó tí a lè tún lò tí ó gba ipò kẹta nínú ìdíje ìṣòwò FemBioBiz.
Agbẹjọ́rò
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Nípasẹ̀ Sanitary Aid Zimbabwe, Nyava-Machadu tún ti ṣiṣẹ́ láti fi ìgbìyànjú mú kí ìjọba Zimbabwe pín owó láti ṣètìlẹ́yìn fún àwọn ọjà ìmọ́tótó fún àwọn ọmọbìnrin, àti láti mú àwọn ìdènà owó orí kúrò lórí àwọn ọjà oṣù. Ní ọdún 2019, ìjọba gbé ìnáwó àkọ́kọ́ rẹ̀ kalẹ̀ ní kedere láti ṣàlàyé àwọn ọjà àkókò fún àwọn ilé ìwé.
Nígbà tí wọn kò gba àwọn ìpèsè lórí àwọn ọjà ìmọ́tótó ní ìpín ìṣúná owó tí ó tẹ̀lé e, Nyava-Machadu dáhùn nípa pípe ìjọba fún ìgbésẹ̀. Yàtọ̀ sí iṣẹ́ rẹ̀ tí ó ń ṣe láti gbèjà ìjọba, Nyava-Machadu máa ń mú kí àwọn ènìyàn mọ̀ nípa ipò òṣì ní àkókò ìròyìn nípasẹ̀ àwọn ìwé ìròyìn déédéé.
Àwọn ẹ̀bùn
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- 2019 – Ẹ̀bùn Power, Together, Àpérò Àwọn Obìnrin Àgbáyé ní Ìpàdé Àgbáyé Reykjavík.
- 2022 – Ẹ̀bùn Àgbáyé ti Ìyàtọ̀, Àjọṣepọ̀ Àgbáyé fún Àwọn Obìnrin.
- 2022 – Ẹ̀bùn Akọni Frontline, Àwọn Ẹ̀bùn Ignite Youth
Wo tun
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- Ìṣàkóso ìmọ́tótó oṣù