Jump to content

Yasmin Sooka

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Yasmin Sooka
Àwọn àlàyé onítòhún
Ọjọ́ìbíCape Town, South Africa
Alma materUniversity of the Witwatersrand
OccupationHuman rights Lawyer
ProfessionLawyer

Yasmin Louise Sooka (tí a bí ní ọjọ́ kẹwàá oṣù kẹwàá ọdún 1957) jẹ́ agbẹjọ́rò àti ajìjàgbara ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn ní orílẹ̀-èdè South Africa. Ó jẹ́ Olùdarí Àgbà fún Foundation for Human Rights in South Africa àti International Truth and Justice Project (ITJP), àjọ tí kìí ṣe ti èrè tí ó wà ní ìlú London tí ó ń ṣiṣẹ́ láti ọdún 2013 láti dáàbò bo àti láti gbé ìdájọ́ òdodo àti ìjíhìn lárugẹ ní Sri Lanka.

A bí i ní Cape Town, South Africa, ó sì gba oyè òfin ní Yunifásítì Witwatersrand. Nígbà ìṣọ̀kan, ó jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ Àpérò Àgbáyé lórí Ẹ̀sìn àti Àlàáfíà (Ẹgbẹ́ South Africa) ó sì ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Ààrẹ WCRP. Ó jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ Ìgbìmọ̀ Ìpadàbọ̀ Orílẹ̀-èdè fún àwọn ará South Africa tí wọ́n kó lọ sí ìgbèkùn. Ní ọdún 1995, wọ́n yàn án sí Ìgbìmọ̀ Òtítọ́ àti Ìpadàbọ̀sípò ti Gúúsù Áfíríkà gẹ́gẹ́ bí Igbákejì Alága Ìgbìmọ̀ Ìrúfin Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn, ó sì jẹ́ olùdarí ìparí ìròyìn ìkẹyìn Ìgbìmọ̀ náà tí wọ́n fi lé Ààrẹ Mbeki lọ́wọ́ ní oṣù kẹta ọdún 2003. Ó jẹ́ olórí ìgbìmọ̀ kékeré òfin ti Ìgbìmọ̀ náà láàárín ọdún 1995 sí 2001. Láti ọdún 2000, ó tún ti jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ Ìgbìmọ̀ Àgbà lórí Àtúnyẹ̀wò Ìpinnu 1325. Mary Robinson yàn án sí Ìgbìmọ̀ Òtítọ́ àti Ìpadàbọ̀sípò ti Sierra Leone, èyí tí ó yọ kúrò láti ọdún 2002 sí 2004. Ní oṣù Keje ọdún 2010, wọ́n yan Arábìnrin Sooka sí Ìgbìmọ̀ Àwọn Onímọ̀ràn mẹ́ta tí wọ́n ní ìmọ̀ràn fún Akọ̀wé Àgbà Àjọ UN lórí jíjíhìn fún ìwà ọ̀daràn ogun tí wọ́n ṣe ní àwọn ìpele ìkẹyìn ogun ní Sri Lanka. [1] [2] [3] Wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí Alága Ìgbìmọ̀ Àjọ Àgbáyé lórí Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn ní South Sudan ní ọdún 2016.