Jump to content

Àárín Lataba Dam

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́


Àdàkọ:Infobox dam

Àárín Letaba Dam jẹ́ irú idido omi-ilẹ̀ tí ó wà ní Àárín Àárín Letaba River, 40 km ilà-òòrùn ti Elim àti 40 km ìwọ̀-oòrùn ti Giyani, Limpopo, South Africa.  Orísun tí Àríngbungbun Letaba odò ga sókè ní àwọn òkè-ńlá òtútù ti Magoebaskloof nítòsí Tzaneen, níbi tí òjò rọ̀ ní àwọn oṣù ooru.  Odò náà kọjá ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn abúlé àti ṣiṣàn rẹ̀ yóò lágbára púpọ nígbàtí ó dé abúlé Magoro.

Nígbàtí ó bá wà ní kíkún agbára, Àárín Letaba di ìdidò kẹ̀ta ti Limpopo, ṣùgbọ́n Àárín Letaba Dam nìkan dé agbára rẹ̀ ní kíkún nígbàtí odò bá wà ní ikùn omi.  Ìdidò omi náà kìí ṣe déédé ni kíkún nítorí àwọn onímọ-ẹ̀rọ ṣe àpọ̀jù ìwọ̀n ìkórè tí odò ti ń fún ìdidò náà.  Àṣìṣe tí ó wà nínú ìgbeléwọn tún yorísí àìtó omi fún àwọn olumulo omi ìdíje.

Ìkọlélórí ìdidò náà bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1980 lábẹ́ ìjọba Gazankulu ó sì ńṣe ìránṣẹ́ ní pàtàkì fún ìpèsè omi sí Giyani àti Hlanganani.  Ìdidò náà wà lẹba ọnà R578 sí Giyani àti Elim.  Agbára eewu ti ìdidò náà ti wá ní ipò gíga (3).  Ìdí omi náà ti gbogbo ènìyàn mọ̀ sí 'Sterkrivier Dam' nípasẹ̀ àwọn ará ìlú, orúkọ Sterkrivier (Odò Alágbára) ní àwọn ará ìlú Afrikaner fún, wọ́n sọ pé ṣáájú kí ó tó kọ ìdidò náà ni ọdún 1980, omi tí ó máa ń ṣàn ni ibi yìí.  odò jẹ́ alágbára púpọ débi pé orúkọ titun ni a fún ni odò, nítorí náà 'Sterkrivier'.


Àwọn Ìtọ́kasí