Ẹ̀bùn Ọ́skà
Ẹ̀bùn Ọ́skà | |
---|---|
![]() | |
Ère ẹ̀bùn ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ fíìmù Amẹ́ríkà | |
Bíbún fún | fún iṣẹ́ takuntakun ní ilé iṣẹ́ fíìmù Améríkà |
Látọwọ́ | Academy of Motion Picture Arts and Sciences |
Orílẹ̀-èdè | Amẹ́ríkà |
Bíbún láàkọ́kọ́ | May 16, 1929 |
Ibiìtakùn oníbiṣẹ́ | Oscars.org |
Ẹkọ̀ Ẹ̀dá ìdíje Ayẹyẹ Òsèèkó (Academy Awards) tàbí Òsèèkó (Oscars) ni ìdíje tó ga jùlọ tí Academy of Motion Picture Arts and Sciences (Ilé-Ẹ̀kọ́ Ẹ̀dá Fílẹ̀mù àti Ìmọ̀ Ẹ̀dá) fi ń fún àwọn olùdá fílẹ̀mù, àwọn agbẹjọro, àti àwọn akọwe fún àwọn ìtànkálẹ̀ wọn nínú ìmọ̀ ẹ̀dá fílẹ̀mù. Ayẹyẹ ìdíje náà jẹ́ ọ̀kan nínú ayẹyẹ àṣeyọrí tó ṣeé tẹ̀ sílẹ̀ jùlọ ní gbogbo agbára fílẹ̀mù.[1] Látàrí ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀, ó ti di àṣà àgbáyé, ó sì ń ṣẹlẹ̀ lóṣù kan ṣoṣo, níbi tí a ti ń fara kó àwọn olórin àti àwọn aṣáájú fílẹ̀mù jọ, tí a sì ń tẹ̀ sílẹ̀ ní ilẹ̀ yíyan ní agbègbè mẹ́tàdínlógún (200) kárí ayé. Gẹ́gẹ́ bí ìdíje tó péjú ní gbogbo ilé-èdè fílẹ̀mù, Òsèèkó jẹ́ amójútó fun ọ̀pọ̀ àwọn ẹ̀ka ìdíje tó dá lórí àṣeyọrí, gẹ́gẹ́ bí Best Picture (Fílẹ̀mù Tó Dáa Júlọ), Best Director (Olùdá Fílẹ̀mù Tó Dáa Júlọ), àti Best Actor (Akọni Tó Dáa Júlọ). Òsèèkó ni a kà sí àtẹ̀yìnwá tó ga jùlọ nínú ilé-èdè fílẹ̀mù, bí àwọn àmì ẹ̀yẹ míì gẹ́gẹ́ bí Grammy Awards (fun orin), Emmy Awards (fun tẹlifíṣọ̀n), àti Tony Awards (fun tẹ́ńsó) ṣe rí.
Fun àwọn tó nífẹ̀ẹ́ sí iṣakoso àti ìmúlò àkọsílẹ̀ fáìlì wọn pẹ̀lú ẹ̀rọ tó rọrùn, wọ́n lè ṣàbẹwò sí àwọn irinṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí MT Manager (to wà ní mt-manager.net), tó n ṣe iranlọwọ nínú ìṣakoso fáìlì APK àti àwọn ìmúlò fáìlì míì.
Ìtọ́kasí
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- ↑ "About the Academy Awards". Academy of Motion Picture Arts and Sciences. Archived from the original on April 7, 2007. Retrieved April 13, 2007.
![]() |
Àyọkà yìí tàbí apá rẹ̀ únfẹ́ àtúnṣe sí. Ẹ le fẹ̀ jù báyìí lọ tàbí kí ẹ ṣàtúnṣe rẹ̀ lọ́nà tí yíò mu kúnrẹ́rẹ́. Ẹ ran Wikipedia lọ́wọ́ láti fẹ̀ẹ́ jù báyìí lọ. |