Ìkókó

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Ọmọ tuntun

  Ìkókó tàbí ọmọ-ọwọ́ jẹ́ ọmọ tí ó kéré gan-an ti ẹ̀dá ènìyàn . Ọmọ ìkókó (láti ọrọ Latin infans, tí ó túmọ̀ sí 'ọmọ ọwọ́' tàbí 'ọmọ' [1] ) jẹ́ arọ́pò-ọ̀rọ̀ fún ọ̀rọ̀ tí ó wọ́pọ̀ ọmọ . Àwọn ọ̀rọ̀ náà lè tún ṣeé lò láti tọ́ka sí ọ̀dọ́. Ọmọ tuntun jẹ́ lílò ọ̀pọ̀, ìkókó tí ó jẹ́ wákàtí nìkan, ọjọ́, tàbí tí ó tó oṣù kan. Tí a bá fojú ìṣègùn wò ó , ọmọ tuntun tabi ọmọ tuntun (láti Latin, neonatus, ọmọ tuntun) jẹ́ ìkókó ní àwọn ọjọ́ méjìdínlógún àkọ́kọ́ lẹ́hìn ìbímọ; [2] ọ̀rọ̀ náà kàn sí àìtọ́jọ́, ogbó , àti àwọn ọmọ tó pẹ́ nínú .

Ṣáájú ìbímọ, ọmọ ni à ń pè ní ọmọ inú oyún . Ọ̀rọ̀ tí à ń pè ní ìkókó ni a fi sọrí àwọn ọmọ láti ọdún kan sí ìsàlẹ̀; síbẹ̀síbẹ̀, àwọn ìtumọ̀ lè yàtọ̀ àti pé ó lè pẹ̀lú àwọn ọmọdé tí ó tó ọdún méjì . Nigbati ọmọ eniyan ba kọ ẹkọ lati rin, wọn ni a npe ni ọmọde ni dipo.

Àwọn itọ́kasí[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

  1. Empty citation (help) 
  2. Empty citation (help)