Jump to content

Ọ̀rọ̀-Orúkọ (Èdè Yorùbá)

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́

Ọ̀rọ̀ orúko ni ọ̀rọ̀kọrọ̀ nínú gbólóhùn èdè Yorùbá tí ó jẹ́ orúkọ tàbí tí ó ń tọ́ka sí orúkọ ènìyàn, ẹranko, ìlu, nǹkan (ẹlẹ́mìí tàbí aláìlẹ́mìí, nǹkan afòyemọ̀, nǹkan aṣeékà, aláiseéka ) ọ̀rọ̀ orúkọ ni olùwà fún àbọ̀ .[1] [2]


Àwọn Àpẹẹrẹ Ọ̀rọ̀-Orúkọ afoyemo

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
*Bọ́lá, Shadè, Adé wálé - Ọ̀rọ̀-Orúkọ Ènìyàn
*Ewúrẹ́, Ajá, - Ọ̀rọ̀-Orúkọ Ẹranko
*Òkúta, Tábìlì, ìwé,- Ọ̀rọ̀-Orúkọ Nǹkan 
 Aláìlẹ́mìí
*ènìyàn, ẹranko - Ọ̀rọ̀-Orúkọ Nǹkan Ẹlẹ́mìí
*Ìfẹ́,ìbànújẹ́ - Ọ̀rọ̀-Orúkọ Afòyemọ̀
*Èkùrọ́ tábìlì - Ọ̀rọ̀-Orúkọ aṣeékà
*Omi, ìrẹsì - Ọ̀rọ̀-Orúkọ Àìṣeékà. [3]

Àpẹẹrẹ lílò:

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Bọ́lá wọ aṣọ.

Ewúré ni mo pa.

Ìpò tí Ọ̀rọ̀-Orúkọ máa ń wà nínú gbólóhùn èdè Yorùbá

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ipò méjì pàtàkì ni ọ̀rọ̀ orúkọ lè wà lédè Yorùbá. Ó lè wà nípò olùwà tàbí nípò àbọ̀.

Ọ̀rọ̀-Orúkọ lédè Yorùbá lè wà ní ipò olùwà. Bí àpẹẹrẹ; Bọ́lá lọ jẹun.

Ọ̀rọ̀-Orúkọ lédè Yorùbá lè wà nípò àbọ̀. Bí àpẹẹrẹ; Ṣadé ra bàtà.[4]

Àwọn Ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
  1. Adewole, Lawrence (2016-02-27). "February 2016 – Yoruba for Academic Purpose". Yoruba for Academic Purpose (in Èdè Latini). Archived from the original on 2019-11-28. Retrieved 2019-11-28. 
  2. "#1 Grammar and Spell checker". What is a Noun? Examples & Exercises-Ginger Software. 2019-11-28. Retrieved 2019-11-28. 
  3. "What is a Noun? - Grammar". EnglishClub. Retrieved 2019-11-28. 
  4. Stevenson, Jack. "noun--function of in english grammar". Directory. Retrieved 2019-11-28.