Jump to content

Sẹ́ríkí ń góómà

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
(Àtúnjúwe láti Seriki n gooma)

Seriki n gooma

Sẹ́ríkí ń Góómà

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ọba mẹ́wàá ìgbà mẹ́wàá,

Ìgbà kan ò lolé ayé gbó

Sẹ́ríkí ń góómà, sànmọ́nì góómà

Ìgbà ti lọ ńlẹ̀ yìí

Ohun gbogbo ti yí padà ni wàràwàra.

Ejò ìgbà ti wọ́ kúò níbi tàná,

Ìgbà tó dé làwá ń lò ẹ̀bi wa kọ́ rárá,

Ọ̀pọ̀ èèyàn tí ò bá fẹ́ bágbà yí ló le máa jàgbùrín èṣí lọ́bẹ̀

Mo rántí lákòókò kan nílẹ̀ yí

Mo kúkú ti gbọ́njú, ń ò tí ì bàlágà ni.

Pẹ́bẹ́ lọ, pẹ́bẹ́ bọ̀ àtẹ́lẹsẹ̀ ni láti Èkó títí dé ‘Bàdàn,

Kò sí mọ́tò bẹ́ẹ̀ ni kò sí bàtà lẹ́sẹ̀

Bóòrùn ti ń pawọ ori, ...


Akinwumi feyin ti

Akinwùmi Fẹ̀yìn tì

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Òréré ilé ayé rèé,

Kò sóhun tó nibẹ̀rẹ̀ tí ò ní í lópin jọjọ

Bóòrùn ti lágbára to,

Tiná ọmọ ọrara ń pa tẹru-tọmọ

Bó pẹ́ bó yá ojú ọjọ́ a rọ̀ wọ̀ọ̀,

Òòrùn a sì wọ̀ọ̀kùn, ààjin dùndùn.

Òṣúpá jèréjèré, a-mọ́-láwọ̀ bí ọ̀kinkin,

Nǹkan rìbìtì tó ń tànmọ́lẹ̀ lálẹ́.

Tí gbogbo wá fí ń tànmọ́lẹ̀ lálẹ́.

Ti gbogbo wá fi ń gbáfẹ́ orí,

Ìgbà tòṣù bá sì dàràn-mọ́jú,

Ara kálukú a sì rọ̀ wọ̀ọ̀,

A sì di wọ̀mù lórí ibùsùn.

Bó ti wù kọ́mọdé gbádùn eréṣùpá tó.


Bóṣú bá paná, eré a sì dìkàsìn,...


Ori mi ape

Orí mi àpé,

Àyà mi àkóbì-bọ

Nígbà tórí ń gbeni

Kín lòòṣà ń wò?

Orí lẹja fi í labú já,

Orí lọ̀kàsà fi í ṣe rere lálẹ̀ odò

Orí la fi í mẹ́ran láwo

Tá à kì í fì í méyìí tó léegun

Orí lobìnrin fí í yan ọkọọre ńlé ayé,

Orí lobìnrin fí í jókòó nílé ọkọ rẹ̀

Kó tóó dòpìtàn.

Orí ló ṣọba tó fi dádé owò,

Orí ló ṣèjòyè tó fi tẹ̀pá ilẹ̀kẹ̀. ...

Bi mo ba lowo

Onígbèsè mọ ọbẹ̀ẹ́ sè owó ni ò sí lọ́wọ́

Tálákà náà lè jẹ̀dọ̀ ẹran,

Ó le jẹ Ṣàkì, jabọ́dìí, jẹ ibi iké inú ẹran.

Ẹrú le ṣe bí Ọba, kò tún tẹ̀páàlẹ̀kẹ̀.

Ẹni bá ń ṣe fújà láìlówó lọ́wọ́,

Ṣe ló fẹ́ gbéra rẹ̀ sí kòtò

Èèyàn ò lówó lọ́wọ́.

Ó ní pẹ́tẹpẹ̀tẹ́ lè jábọ́

Bá a bá bẹ̀dí ọ̀rọ̀ wò,

Onitọ̀hún fẹ́ ṣu bára ni.

‘N ò nigbá, ń ò láwo’

Ẹni náà ò tí ì sọ ǹkan tí kò ní. ...


Débọ̀ Awẹ́ (2004), Ẹkún Elédùmarè Elyon Publishers, ISBN 978 2148 17 2, oju-iwe 1-20.