Slavery in Tunisia
Ìrísí
Ìkonilérú ní Tunisia jẹ́ ìfihàn kan pàtó ti ìṣòwò ẹrú Arab, èyí tí a parẹ́ ní ọjọ́ kẹta-dín-lọ́gbọ̀n oṣù kìíní, ọdún 1846 nípasẹ̀ Ahmed I Bey. Tunisia wà ní ipò tí ó jọra sí ti Algeria, pẹ̀lú ipò agbègbè tí ó so pọ̀ mọ́ àwọn ọ̀nà Trans-Saharan gan gan. Ó gba àwọn ọkọ̀ ayọ̀kẹlẹ láti Fezzan àti Ghadamès, èyí tí ó jẹ́ nìkan, ní ọ̀rúndún kejìdínlógún, ti èrùpẹ̀ wúrà àti àwọn ẹrú, ní ìbámu sí àwọn ẹlẹ́rìí àsìkò. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀rúndún kọkàndínlógún, àwọn ẹrú máa ń dé lọ́dọọdún ní iye tó wà láàárín 500 sí 1,200. Láti Tunisia wọ́n gbé e lọ sí àwọn èbúté ọkọ̀ ojú omi ti Levant.