Jump to content

Èbúté-Èrò

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Èbúté-Èrò
Ìlú
Ṣọ́ọ̀ṣì Mẹ́talọ́kan (Trinity Church) ní Ebute Ero, èyí tí àwọn míṣọ́nnárì Ìjọ Agùdà kọ́, tí wọ́n sì dá sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ibùdó iṣẹ́ ìjíhìnrere ní 1852
Ṣọ́ọ̀ṣì Mẹ́talọ́kan (Trinity Church) ní Ebute Ero, èyí tí àwọn míṣọ́nnárì Ìjọ Agùdà kọ́, tí wọ́n sì dá sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ibùdó iṣẹ́ ìjíhìnrere ní 1852
Èbúté-Èrò is located in Nigeria
Èbúté-Èrò
Èbúté-Èrò
Coordinates: 6°27′47″N 3°23′15″E / 6.46306°N 3.38750°E / 6.46306; 3.38750Coordinates: 6°27′47″N 3°23′15″E / 6.46306°N 3.38750°E / 6.46306; 3.38750
Orílẹ̀-èdè Nigeria
Ìpínlẹ̀Ìpínlẹ̀ Èkó
Time zoneUTC+1 (WAT)

Èbúté-Èrò jẹ́ ìlú kan ní Ìpínlẹ̀ Èkó ní gúúsù-ìwọ̀-oòrùn Nàìjíríà. Ó wà ní Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ Erékùṣù Èkó.[1] Ebute Ero wà lára Agbègbè Ìlú Ńlá Èkó. Ìlú náà jẹ́ ibi pàtàkì tí ó so àwọn olùgbé Èkó àtijọ́ àti tuntun pọ̀, ọjà kan tí ó sì wà níbẹ̀ tí wọ́n ń pè ní Ọjà Ebute Ero jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ọjà tí ó tóbi tí ó sì pẹ́ jùlọ ní Nàìjíríà.[2][3][4]

Òpópónà Ebute-Ero, tí ó fi ojú-irin (Tram Lines) hàn (láàrin ọdún 1910 sí 1913)

Ẹgbẹ́ Àwọn Obìnrin Olùrànlọ́wọ́ Ọjà Ebute-Ero

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ní ọdún 1961, wọ́n forúkọ Ẹgbẹ́ Àwọn Obìnrin Olùrànlọ́wọ́ Ọjà Ebute-Ero (Ebute-Ero Helpers Market Women’s Union) sílẹ̀ lábẹ́ Òfin Ìforúkọsílẹ̀ Orukọ Iṣẹ́-ajé (Registration of Business Names Act).[5]

Ẹgbẹ́ náà dúró fún àwọn ire àpapọ̀ àwọn obìnrin oníṣòwò ní Ebute-Ero, òun sì ni ẹgbẹ́ obìnrin kan ṣoṣo tí ó ní ìdánimọ̀ òfin ní ọjà náà. Ní àwọn ọdún 1970, àwọn tí ó darí ẹgbẹ́ náà ni Alhaja Adeniyi Oqowobi (Ààrẹ), A.A. Badaru (Akọ̀wé), àti Ìyáàfin Doyin Bankole (Akápò).[6]

Nínú ìwé ẹ̀bẹ̀ kan tí wọ́n kọ sí àwọn oníròyìn àti ìjọba ní Oṣù Kẹwàá 1975, Ẹgbẹ́ náà tẹnumọ́ ọn pé àwọn ni gbogbo àwọn obìnrin ọjà náà fọwọ́ sí, wọ́n sì kọ̀ jálẹ̀ sí àwọn tí wọ́n pe ara wọn ní ẹgbẹ́ alátakò. Wọ́n fi ẹ̀dà ìwé ẹ̀bẹ̀ náà ránṣẹ́ sí Ìgbìmọ̀ Ìlú Èkó (Lagos City Council), Gómìnà Ológun ti Ìpínlẹ̀ Èkó, àti Ọba ti Èkó.[7]

Àwọn Ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]


Àdàkọ:LagosNG-geo-stub