Jump to content

Dele Momodu

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
(Àtúnjúwe láti Délé Mọ́mọ́dù)
Dele Momodu
Ọjọ́ìbí16 Oṣù Kàrún 1960 (1960-05-16) (ọmọ ọdún 65)
Ile-Ife, Nigeria
Iléẹ̀kọ́ gígaObafemi Awolowo University
Iṣẹ́Journalist/ceo
Ìgbà iṣẹ́Publishing 1996–present

Olóyè Délé Mọ́mọ́dù èyí ti orúkọ àpèjá àbísọ rẹ̀ ń jẹ́ Ayòbámidélé Àbáyọ̀mí Ojútẹlẹ́gàn Àjàní Mọ́mọ́dù, (tí wọ́n bí lọ́jọ́ kẹrìndínlógún oṣù karùn-ún ọdún 1960, 16th May, 1960) jẹ́ gbajúmọ̀ akọrọ̀yìn, oníṣòwò àti asọ̀rọ̀ṣínilọ́yẹ̀ ọmọ orílẹ̀ èdè Nàìjíríà. Òun ni olórí àti olùdásílẹ̀ ìwé-ìròyìn olóṣooṣù àwọn aláfẹ́ ní Nàìjíríà àti ní gbogbo àgbáyé, Ovation International. Lọ́dún 2015, ó dá ilé-iṣẹ́ tẹlifíṣàn sílẹ̀ tí ó pè ní l Ovation TV àti ìwé-ìròyìn ayélujára tí ó The Boss. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àmìn ẹ̀yẹ ni Mọ́mọ́dù tí gbà nínú iṣẹ́ rẹ̀ lágbo òṣèlú, okowò, ìṣe-ọ̀nà lítíréṣọ̀, ìmúra àti lágbo fàájì, pàápàá jùlọ orin. Òun ni ó máa ń kọ abala kan tí ó pè ní "Pendulum" lọ́sẹ̀ọ̀sẹ̀ nínú ìwé-ìròyìn This Day. Nínú abala yìí ni ó ti máa ń kọ̀wé awíkoko lójú ọlọ́rọ̀ lórí ètò òṣèlú àti àwọn nǹkan tí ó ń ṣẹlẹ̀ lọ́wọ́́lọ́wọ́. [1] [2]

Ìgbésí ayé ìbéèrè

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Wọ́n bí Momodu ní ọjọ́ kẹrìndínlógún oṣù karùn-ún ọdún 1960. Orúkọ rẹ̀, Ayòbámidélé, túmọ̀ sí "ayọ̀ mi ti tẹ̀lé mi lọ sílé."[3] Òun ni ìkẹ́yìn nínú àwọn ọmọ ìyá mẹ́ta. Ó pàdánù baba rẹ̀ nígbà tí ó wà ní ọmọ ọdún mẹ́tàlá, lẹ́yìn náà ó gbẹ́kẹ̀lé ìyá àti àwọn ẹbí rẹ̀ fún ìrànlọ́wọ́. Ìyá rẹ̀ tó ti kú, tí ó kú ní ọjọ́ kejìdínlógún oṣù karùn ọdún 2007,[4] kọ́ Momodu pé kí ó má ṣe sọ̀rètí nígbà tí àkókò bá le koko. Èyí hàn gbangba nípa ìtìlẹ́yìn rẹ̀ nígbà gbogbo fún un kódà nígbà tí àwọn ẹlòmíràn kò gbà á sílẹ̀. Ó fún un ní àǹfààní kẹta láti yege ìdánwò WAEC rẹ̀ (ìdánwò girama). Bó tilẹ̀ jẹ́ pé orísun owó tí ìyá rẹ̀ ń rí gbà jẹ́ láti inú ìṣòwò kékeré, ó sì ní àwọn ọmọ méjì tó dàgbà jù, Dókítà Oladele B. Ajayi àti Debbie Ajayi láti tọ́jú, ó ṣiṣẹ́ kára láti gbọ́ bùkátà ìdílé rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Momodu ti sọ, "kò juwọ́ sílẹ̀ fún mi."[4]

Dele Momodu àti Ọba bìnrin Queen Elizabeth II

Ẹ̀kọ́ ati iṣẹ́ rẹ̀

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ó kàwé gboyè jáde ní ilé-ẹ̀kọ́ gíga Yunifásítì Ife (tí a mọ̀ sí Obafemi Awolowo University, Ile-Ife báyìí) ní ọdún 1982, Momodu ní oyè ní èdè Yorùbá àti oyè master nínú ìwé èdè Gẹ̀ẹ́sì (1988). Ó kọ́ ẹ̀kọ́ ní Ilé-ẹ̀kọ́ gíga ti Oyo State of Arts and Science ní Ilé-Ife, láàárín ọdún 1982 sí 1983 nígbà tí ó wà ní iṣẹ́ ìjọba orílẹ̀-èdè . Láàárín ọdún 1983 sí 1985, ó jẹ́ akọ̀wé àdáni fún Igbákejì Gómìnà Ìpínlẹ̀ Ondo tẹ́lẹ̀, Olórí Akin Omoboriowo . Ní ọdún 1986, Momodu ṣiṣẹ́ fún Ooni ti Ife, Oba Okunade Sijuwade Olubuse II, ó ń ṣàkóso Motel Royal Limited tí ọba ní. Lẹ́yìn tí Momodu fi ipò sílẹ̀ ní Motel Royal, ó tẹ̀síwájú láti kẹ́kọ̀ọ́ fún oyè post-graduate rẹ̀ nínú ìwé èdè Gẹ̀ẹ́sì. Ní àkókò yìí, ó ń kọ àwọn àpilẹ̀kọ sí àwọn ìwé bíi The Guardian, Sunday Tribune àti àwọn ìwé ìròyìn mìíràn ní Nàìjíríà. Ní ọjọ́ ọgbọ̀n oṣù keje ọdún 2016, wọ́n fún Momodu ní oyè dókítà ọlá (PhD) láti Yunifásítì ti Ẹ̀kọ́ Ọ̀jọ̀gbọ́n, Accra, Ghana, èyí tí ó fún un ní oyè " Dókítà fún Àwọn Lẹ́tà Ìwà-bí-Ọlọ́run ".

Dele Momodu and former President Bill Clinton

Ní oṣù karùn-ún ọdún 1988, Momodu gba iṣẹ́ àkọ́kọ́ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òǹkọ̀wé òṣìṣẹ́ pẹ̀lú ìwé ìròyìn African Concord, tí Moshood Kashimawo Olawale Abiola ní. Ní ọdún kan lẹ́yìn náà, wọ́n gbé Momodu lọ sí Weekend Concord gẹ́gẹ́ bí aṣáájú-ọ̀nà. Ó kọ ìtàn àkọ́kọ́ fún ìwé ìròyìn náà ní oṣù kẹta ọdún 1989. Ó tún ṣe àfikún sí àwọn ìwé mìíràn bíi National Concord, Sunday Concord, Business Concord àti ìwé ìròyìn Yorùbá Isokan . Ní oṣù karùn-ún ọdún 1989, ó di olóòtú ìwé, láàárín oṣù mẹ́fà ó di olóòtú ìròyìn fún Weekend Concord . Láàárín oṣù karùn-ún ọdún 1990 sí oṣù kẹsàn-án ọdún 1991, ó ṣe àtúnṣe ìwé ìròyìn May Ellen Ezekiel, Classique, ìwé ìròyìn olókìkí, èyí tí ó sọ ọ́ di olóòtú ìwé tí ó san owó jùlọ ní Nàìjíríà. Ó fi ipò sílẹ̀ ó sì gbìyànjú láti ṣe iṣẹ́ ajé gẹ́gẹ́ bí olùpín oúnjẹ fún olùkọ́ni rẹ̀ Moshood Abiola, ẹni tí ó ni "Wonderloaf". Lẹ́yìn èyí, Momodu bẹ̀rẹ̀ ilé iṣẹ́ ìbánisọ̀rọ̀ gbogbogbòò kan, Celebrities-Goodwill Limited, tí ó ń ṣàkóso àwọn àkọọ́lẹ̀ Moshood Abiola, Mike Adenuga, Hakeem Belo-Osagie àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Ìrìnàjò Òsèlú

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Momodu fi hàn gbangba pé òun fẹ́ díje fún ipò ààrẹ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà lábẹ́ ẹgbẹ́ òṣèlú Labour, nígbà ìdìbò ààrẹ ọdún 2011 ní oṣù kẹsàn-án ọdún 2010. Ṣùgbọ́n, ẹgbẹ́ òṣèlú Labour yóò kọ̀ láti díje fún ààrẹ, yóò sì parí sí díje lábẹ́ ìpele ẹgbẹ́ òṣèlú National Conscience Party, yóò pàdánù lọ́wọ́ Goodluck Jonathan ní ìdìbò gbogbogbòò. Ó máa ṣe àpèjúwe ìdíje ààrẹ yìí nígbà tó yá gẹ́gẹ́ bí èyí tí a gbé kalẹ̀ láti inú ìjákulẹ̀ nínú ètò ìdìbò.

Àwọn Ìtọ́kasí

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
  1. Campbell, Mike. "Yoruba Names". Behind the Name. Retrieved 2020-02-18.
  2. "Dele Momodu: An African Icon At 50! By Kayode Mallami". Sahara Reporters. 2013-06-17. Archived from the original on 2013-06-17. Retrieved 2020-02-18. Unknown parameter |url-status= ignored (help)
  3. "BEHIND THE NAME the etymology and history of first names". Behind the name. Retrieved 4 March 2015.
  4. 1 2 "'My presidential mission' – Dele Momodu". 1 July 2010. https://www.modernghana.com/nollywood/7780/my-presidential-mission-dele-momodu.html.