Jump to content

Felix idubor

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́
Felix Idubor
Ilẹ̀abínibí Nigerian
Movement Benin, Tourist Art Contemporary African Art

Felix Idubor (1928–1991) jẹ́ agbẹ́gilére Nàìjíríà láti ìlú Benin, ìlú kan tí ó ní ìtàn tí ó lọ́ọ̀rìn nípa ìmọ̀ọ́ọ́ṣe iṣẹ́-ọnà. Ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ẹgbẹ́ kékeré àwọn oníṣẹ́-ọnà ní àárín 1950 àti 1960 tí wọ́n ṣe igbéǹde ìdálẹ́kọ̀ọ́ mímọ̀ nípa iṣẹ́-ọnà ìṣe Áfíríkà ní dídé àti ní ìbẹ̀rẹ̀ ọ̀wọ́ ènìyàn àyíká. Wọ́n máa ń gbé e wò ní àwọn ìgbà kọ̀ọ̀kan gẹ́gẹ́ bí i ọ̀kan lára àwọn olùdásílẹ̀ iṣẹ́-ọnà ìgbàlódé Nàìjíríà . Ní 1966, ó ṣí ilé-ìṣàfihàn iṣẹ́-ọnà ìgbàlódé àkọ́kọ́ ní Nàìjíríà sí òpópónà Kakawa, Èkó.

Ó yege gan-an nínú gbígbẹ́ àṣè, ó sì ní àṣẹ láti máa gbẹ́ àṣè fún àwọn ilé-iṣẹ́ ńláńlá àti àwọn ènìyàn bí àpẹẹrẹ ilé ilé-ìfowópamọ́ Cooperative ní Ìbàdàn àti ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin ní Èkó.

Ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀ ìgbésí-ayé àti ẹ̀kọ́

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Wọ́n bí Felix Idubor sínú ìdílé àgbẹ̀ ní ìlú Benin. Ó bẹ̀rẹ̀ sí gbẹ́gilére ní àti kékeré, ṣùgbọ́n ó rí àwọn àtakò kan láti ọ̀dọ̀ bàbá rẹ̀ tí ó lérò pé gbígbẹ́ ilé rẹ kì í ṣe iṣẹ́ tí í mówó wọlé. Ó bẹ̀rẹ̀ ẹ̀kọ́ rẹ̀ ní ilé-ìwé alákọ̀ọ́bẹ̀rẹ̀ ní Benin ṣùgbọ́n ó gba ìsinmi nínú ìwé kíkà nígbà tóyá láti lè gbájúmọ́ ohun tí ó rò pé ó jẹ́ iṣẹ́ àdámọ́ rẹ̀, gbígbẹ̀gilére. Àkórí iṣẹ́-ọnà rẹ̀ àkọ́kọ́ tí ó yàn dálé àwọn ẹyẹ tí wọ́n gbẹ́ ní ọ̀pọ̀ ìgbà láti ara Ìrókò igi tí ó pọ̀ ní Benin.[1] Ó tún lo àwọn igi láti ara ìrókò gẹ́gẹ́ bí i ohun èlò iṣẹ́ ní àwọn iṣẹ́ gbígbẹ́gilére ó sì yege nínú ọ̀nà tí ó yàn. Nígbà tí yóò fi pé ẹni ọdún ẹ̀tàdínlọgún, wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ni ní Edo College ní Benin pẹ̀lú ìwọ̀nba ìdánilẹ́kọ̀ọ́ àìgbẹ̀fẹ̀..[2]

Ní òpin àárín 1950, ó jẹ́ ẹ̀bùn ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ láti kẹ́kọ̀ọ́ ní Royal College of Art, London lẹ́yìn tí iṣẹ́ rẹ̀ gba ìyìn pàtàkì nígbà ìṣàfihàn kan tí ó wáyé papọ̀ pẹ̀lú ìrìn àjò Queen Elizabeth's sí Nàìjíríà.

  1. Y. A. Grillo; Juliet Highet. 'Felix Idubor', African Arts, Vol. 2, No. 1 (Autumn, 1968), p. 34.
  2. Grillo and Highet p. 31.