Segun Adewale
Ṣẹ́gun Adéwálé jẹ́ ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà tí wọ́n bí ní ọdún (1955) jẹ́ olórin, tí ọ̀pọ̀ sì gbà wípé òun ni ẹni àkọ́kọ́ tí ó kọ orin Yi-Pọọ̀pù tí ó jẹ́ àdàlú orin funk, jazz, jùjú, régè àti Afró.[1]
Ìgbé Ayé ré
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Ọmọba Ṣẹ́gun Adéwálé ni wọ́n bí sí ilé ọÓba tí òun náà sì jẹ́ ọrùn ìlẹ̀kẹ̀ pẹ̀lú nílùú Ògbómọ̀ṣọ́ ní ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́, ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà. Adéwálé filé sílẹ̀ nítorí wípé àwọn òbì rẹ̀ méjẹèjì lòdì sí iṣẹ́ orin tí ó yàn láàyò láti ṣàtìpó ní ìlú Èkó láti máa kórin rẹ̀ lọ. Nì ìlú Èkó yí ni ó ti pàdé olórin orin jùjú tí a mọ̀ sí S.L Atọ́lágbé àti I.K Dáìíró ní ọdún (1970). Adéwálé jẹ́ ọmọṣẹ́ lẹ́yìn akọrin Prince Adékúnlé òun oẹ̀lú ọ̀kórin Afro-Jùjú Sínà Peters. Ní ọdún 1977, òun àti Ṣínà Peters dá ègbẹ́ orin tiwọn sílẹ̀ tí wọ́n pè ní "Shina Adéwálé and the Superstars International". Wọ́b gbé àwo orin mẹ́sàán jáde kí wọ́n tó túká ní ọdún 1980, káti kọ dá ẹgbẹ̀ tiwọn sílẹ̀. Nígbà tí ó fi ma di ọdún 1984, Ṣẹ́gun Adéwálé ti si gbajúgbajà olórin Yo-Pop.
Àwọn ìtọ́kasí
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]- ↑ "Segun Adewale". Discogs. Retrieved 2019-03-14.
Àyọkà yìí tàbí apá rẹ̀ únfẹ́ àtúnṣe sí. Ẹ le fẹ̀ jù báyìí lọ tàbí kí ẹ ṣàtúnṣe rẹ̀ lọ́nà tí yíò mu kúnrẹ́rẹ́. Ẹ ran Wikipedia lọ́wọ́ láti fẹ̀ẹ́ jù báyìí lọ. |