Jump to content

Tọ́pẹ́ Àlàbí

Lát'ọwọ́ Wikipedia, ìwé ìmọ̀ ọ̀fẹ́

Àdàkọ:DMCÀdàkọ:Merge partner

Tọ́pẹ́ Àlàbí (a bíi ní ọjọ̀ kẹtàdínlọ́gbọ̀n oṣù kẹwàá ọdún1970) jẹ òùnkọrin àti ajíhìnrere ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà, [1] akọrin eré àgbéléwó [2] àti òṣère. [3] Wọ́n tún ń pè é ní Ore ti o wọ̀pọ̀ àti Agbọ́ Jésù má gboyìnbó. A lè ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn àtọ̀nà orin nínú eré àgbéléwo tàbi sinimá Yorùbá, ó sì ti kọ́ àwọn orin tó lé ní ọ̀ọ́dúnrún-lé-láàádọ́ta tí wọ́n ti fi orúkọ rẹ̀ sọ títí di òní yìí. Tọ́pẹ́ Àlàbí gba oyè díplómà àgbà nínú ìmọ ìbánisọ̀rọ̀ ní ilé ẹ̀kọ́ gbogbonìṣe ti Ìlú Ìbàdàn (The Polytechnic Ibadan), lẹ́yìn tó kẹ́kọ̀ọ́ yege ní ọdún 1990, ó ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí akọ̀ròyìn ní ilé iṣẹ́ móùnmáwòrán ti ìjọba àpapọ̀ NTA (Nigerian Television Authority) ní Ibadan. Ó bẹ̀rẹ̀ orin kíkọ láti ìgbà èwe rẹ̀, nígbàtí ó darapọ̀ mọ́ ẹgbẹ́ akọrin ni ilé ìjọsìn Katoliki ti agbègbè rẹ̀ ní ọmọ ọdún méje. Tọ́pẹ́ ní ẹ̀bùn àti ìmísí láti ṣe àgbéjáde àwọn orin oríṣǐríṣǐ yálà igun ti àṣà tàbí ti òde òní. O ti kọ ọ̀pọ̀lọpọ̀ orin jáde pàápàá jùlọ àwọn orin krìstíẹ́nì eléyìí tí ó mu kí ó dá yàtọ̀.

Ìgbà èwe rẹ̀ àti ilé ẹ̀kọ́

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Ìlú Èkó, lórílẹ̀-èdè Nàìjíríà ni wọ́n bí Tọ́pẹ́ Àlàbí sí, nínú ìdílé àwọn ọmọ méje. Ó wá láti ìlú Yewa ní Ìpínlẹ̀ Ògùn. Alabi bẹ̀rẹ̀ sí í fẹ́ràn orin nígbà tó ṣì kéré, ó ń kópa nínú ẹgbẹ́ akọrin ìjọ rẹ̀, ó sì ń kọrin nígbà tí wọ́n bá ń ṣe àwọn nǹkan níléèwé. Ó lọ sí Ọba Akínyẹlé Memorial High School ní ìlú Ìbàdàn, ìpínlẹ̀ Ọ̀yọ́ ó sí gba ìwé-ẹ̀rí ilé-ìwé ti ìwọ̀-oòrùn Afirikà rẹ̀, ṣáájú kí ó tó tẹ̀síwájú sí ilé-ìwé gbogbonìṣe ti ìlú Ìbàdàn, níbití ó ti kẹ́kọ̀ọ́ ìbánisọ̀rọ̀ ó sì jàde ní ọdún 1990. [4]

Tọ́pẹ́ Àlàbí bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ nínú ilé-iṣẹ́ ìdánilárayá Nàìjíríà ní ọdún 1990, ó ń ṣiṣẹ́ bí òṣèré àti akọrin fún ẹgbẹ́ òṣèré Jesters International. [5] Láàárín àkókò yìí, ó kọ́ làti máa kọ ọ̀rọ̀ orin fuń àwọn eré oníṣe, ó kọ́ ọ, ó sì ń kọ àwọn orin fún àwọn eré oníṣe àti eré àgbéléwò ti èdè Yorùbá.[6] Agbára rẹ̀ láti kọ orin tí ó ní ìmísí ti ẹ̀mí, tí ó máa ń kó òwe yorùbá àti àwọn ẹ̀kọ́ Krìstíánì dání ní ọ̀pọ̀ ìgbà jẹ́kí ó tayọ nínú iṣẹ́ rẹ̀. [7]

Ní ọdún 2000, Tọ́pẹ́ Àlàbí gbé àwo orin rẹ̀ àkọ́kọ́ jáde eléyǐ tí ó nè ní, Ore tí ò wọ́pọ̀ (Ore tí ò Common / Uncommon Favor), èyítí ó sọ́ di gbajúmọ̀ pàtàkì àti pé ó fìdí rẹ̀ múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bíi òǹkọrin ẹ̀mí tó dáńtọ́ ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà. Àṣeyọrí àti ìtẹ́wọ́gbà àwo àkọ́kọ́ yìí ló bí ìgbéjáde àwọn àwo tó lààmìlaaka mìráǹ bìi, Agbára Ńlá ní ọdún 2001, Áńgẹ́lì Mi ní ọdún 2007, Bẹ́ẹ̀ni àti Àmín ní ọdún 2018.[8] Àwọn orin rẹ, tí wọ́n sábà máa ń kọ ní èdè Yorùbá àti èdè Gẹ̀ẹ́sì, tẹnu mọ́ àwọn àkòrí nípa ìgbàgbọ́, ìjọ́sìn àti ìdásí láti ọ̀run wá.

Orin Tọ́pẹ́ Àlàbí jẹ́ ẹ̀yà orin tí ó yàtọ̀ nípa kíkó àwọn oun èlò orin àti ti àṣà íbílẹ̀ Yorùbá papọ̀, bí àpẹẹrẹ, àlọ́ pípa, òwe, àti ìtàn sísọ, pẹ̀lú àwọn orin ìyìn àti àwọn orin ìhìnrere ti òde òní. Ó jẹ́ ẹni tó ń sọ ọ̀rọ̀ tó ní agbára àti òye tó jinlẹ̀ nípa tẹ̀mí nínú àwọn orin tó ń kọ. Orin Àlàbí máa ń tọkasi àṣà àti ẹ̀sìn èyí tí ó lààmi-laaka pẹ̀lú àwọn olùgbọ́ rẹ̀ ní Nàìjíríà, ó sì ti kó ipa pàtàkì nínu bí orin ìhìnrere Yorùbá ṣe gbilẹ̀ ní orílẹ̀ èdè Nàìjíríà àti káàkiri àgbáyé.

Ipa orin rẹ̀ tàn dé inú àwọn ìjọ lórísìríṣǐ àti láàárín àwùjọ olórin ẹ̀mí, níbití a ti rii gẹ́gẹ́bí olùtọ́ni fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olórin ẹ̀mí tí ó ṣẹ̀ṣẹ̀ ń dìde bọ̀. Ó tún gbajúgbajà fún kìkọrin ìta gbangba, èyítí ó máa ń fa ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olùgbọ́ àti òǹwòran láti péjọ wá gbọ́ tàbí láti wá wòó yálà ní orílẹp èdè Nàìjíríà tàbí ibikíki ní àgbáyé.

Ìgbésí ayé rẹ̀

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Tọ́pẹ́ Àlàbí fẹ́ Soji Alabi, olóòtú àti olùdarí orin rẹ̀. Àwọn sì bí ọmọ mẹ́ta fún ara wọn.

A mọ Àlàbí gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó jinlẹ̀ nínù ẹ̀mí nítorí pé ó ní àjọṣe tó jinlẹ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run, ó sì máa ń sọ nípa ìgbàgbọ́ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bíi ẹlẹ́sìn krìstíánì yálà nípa orin tàbí àpèjọ ìta gbangba. Ẹ̀rí rẹ̀ àti ìfarajìn láti ṣe ìtànkálẹ̀ ìhìnrere ti sọ́ di ẹni iyì àti aṣáájú láǎrín àwọn tí wọ́n ń kọ orin ẹ̀mí.

Ní ọdún 2021, Tọ́pẹ́ Àlàbí dojú kọ àwọn àríyànjiyàn fún àwọn àsọyé rẹ̀ nípa orin ìhìnrere tí ó gbajúmọ̀, "Oniduro Mi", nípasẹ̀ akọrin ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ Adéyínká Aláseyorí. Àwọn àlàyé Alabi ni wọ́n kà sí àríwísí àwọn ọ̀rọ̀ orin náà, èyí sì mú kí awuyewuye wà láàárín olólùfẹ́ àwọn akọrin méjèèjì. Ìjà yìí ló fa ìjíròrò lórí ọ̀rọ̀ ìtumọ̀ orin ẹ̀mí àti irú orúkọ tí à ń pe Ọlọ́run ní èdè Yorùbá. Àlàbí padà ṣàlàyé àwọn ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ tó sọ, ó sì tẹnu mọ́ ọ̀rọ̀ ìbọ̀wò tó ní fún àwọn olórin ẹ̀mí mìíràn, ó sì rọ̀ fún ìṣọ̀kan láàárín àwùjọ àwọn olórin ẹ̀mí.[9]

Àwọn Àkọsílẹ̀

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Àwọn àkọsílẹ̀ àkànṣe

  • Oore tí ò Common (2001)
  • Ìwé Ẹ̀rí (2003)
  • Agbára Rẹ̀ NI (2005)
  • Agbára Ọlọ́run (2006)
  • Ángẹ́lì MI (2007)
  • Kọ́kọ́rọ́ Ìgbàlà (2008)
  • Kábiọ́òsí (2010)
  • Moríyanu
  • Àgbelèbú (2011)
  • Alágbára (2012)
  • Àgbelèbu (2013)
  • Orúkọ Tuntun (2015)
  • Ọmọ Jésù (2017)
  • Bẹ́ẹ̀ ni àti Àmín (2018)
  • Ẹ̀mí Ìmọ́lẹ̀ (tí ò ṣe pẹ̀lú TY Bello) (2019)
  • Ọlọ́run Ńbẹ Fúnmi (Iseoluwa)
  • Lọ́wọ́ Ọlọ́run Lówà (2020)
  • Àyàfi tó bá Bùkún mi(2022)
  • Ìgbọ̀wọ́ Ẹ̀dá (2023)
  • Olúwa Ni: Ìjọsìn Tó Ń Ṣẹlẹ̀ (2024)
  • Kọni (2024)

Àwọn àmì ẹ̀yẹ

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

Tọ́pẹ́ Àlàbí ti gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀bùn àti àmì ẹ̀yẹ fún ipa ribiribi tì ó kó nínú orin ẹ̀mí, ara wọn ni:

  • Àwọn Ẹ̀dá Ìsìn Ìyìn Ìhìn Rere Tó Ń Ṣẹ́ Ìgbésí Ayé Ní Nigeria Àwọn Ẹyẹ Ìgbafẹ́ Níjíríà
  • Olùkọrin Ẹ̀mì Tó Dáa Jù Lọ ní Àgbà Ìdíje Ìyìn Ìyìn ÌlúÀwọn Ẹyẹ Ìyìn Ìlú Àwọn Èèyàn
  • Ìdánimọ̀ pàtàkì fún ipa ribiribi tì ò kò nínú orin ẹ̀mi ní èdè Yorùbá.

 

Àwọn òpó Ayélujára rẹ

[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]

 

  1. Shepherd, John. Continuum encyclopedia of popular music of the world, Volumes 3–7.
  2. Adeyemi, S. T.. The Culture Specific Application of Sound in Nigerian Video Movies. http://ajol.info/index.php/nmr/article/view/35368.
  3. Adebayo, Bose (26 July 2008). "I Was in Labour for Four Days for My Second Baby-Tope Alabi". Vanguard. http://allafrica.com/stories/200807280673.html. Retrieved 19 October 2009.
  4. "Tope Alabi". Naija.ng – Nigeria news.. http://www.naija.ng/tag/tope_alabi.html.
  5. ""I Loved To Reveal My Boobs" – Tope Alabi". 14 June 2008. http://www.modernghana.com/movie/2435/3/i-loved-to-reveal-my-boobs-tope-alabi.html.
  6. "Tope Alabi on nine month's course". 6 July 2009. http://www.modernghana.com/movie/5176/3/tope-alabi-on-nine-months-course.html.
  7. New Wine in Old Cups: Postcolonial Performance of Christian Music in Yorùbá Land.
  8. "#CommentSection: Tope Alabi crowned luminary of Yoruba artistry at #UBAAt70 yk". Oak TV Newstrack. 21 May 2019. Archived from the original on 16 September 2019. https://web.archive.org/web/20190916121207/https://oak.tv/newstrack/commentsection-tope-alabi-ubaat70/. Retrieved 25 June 2019.
  9. "Wetin Tope Alabi tok about di song 'Oniduromi' and how pipo react". BBC News Pidgin. https://www.bbc.com/pidgin/tori-57461721.