Gbenga Aluko
Daniel Olugbenga Aluko (ojoibi 20 July, 1963 - 20 November, 2021) je Alagba ni Ile Alagba Asofin Naijiria lati 1999 de 2003.
| Àyọkà yìí tàbí apá rẹ̀ únfẹ́ àtúnṣe sí. Ẹ le fẹ̀ jù báyìí lọ tàbí kí ẹ ṣàtúnṣe rẹ̀ lọ́nà tí yíò mu kúnrẹ́rẹ́. Ẹ ran Wikipedia lọ́wọ́ láti fẹ̀ẹ́ jù báyìí lọ. |
Gbenga Aluko | |
|---|---|
| Senator of the Federal Republic of Nigeria from Ekiti State South District | |
| In office May 1999 – May 2003 | |
| Arọ́pò | Bode Olowoporoku |
| Àwọn àlàyé onítòhún | |
| Ọjọ́ìbí | Daniel Olugbenga Aluko 20 Oṣù Keje 1963 Ibadan, Nigeria |
| Aláìsí | 20 November 2021 (ọmọ ọdún 58) Abuja, Nigeria |
| Ọmọorílẹ̀-èdè | Nigerian |
| Ẹgbẹ́ olóṣèlú | All Progressives Congress |
| Àwọn òbí | Sam Aluko (father) |
| Relatives | Bolaji Aluko (brother) |
Gbenga Aluko | |
|---|---|
| Senator of the Federal Republic of Nigeria from Ekiti State South District | |
| In office May 1999 – May 2003 | |
| Arọ́pò | Bode Olowoporoku |
| Àwọn àlàyé onítòhún | |
| Ọjọ́ìbí | Daniel Olugbenga Aluko 20 Oṣù Keje 1963 Ibadan, Nigeria |
| Aláìsí | 20 November 2021 (ọmọ ọdún 58) Abuja, Nigeria |
| Ọmọorílẹ̀-èdè | Nigerian |
| Ẹgbẹ́ olóṣèlú | All Progressives Congress |
| Àwọn òbí | Sam Aluko (father) |
| Relatives | Bolaji Aluko (brother) |
Daniel Olugbenga Aluko Tẹ́tí ⓘ (20 Keje 1963 – 20 Kọkànlá Oṣù 2021) jẹ́ olóṣèlú ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà. Wọ́n dìbò yàn án gẹ́gẹ́ bí Sẹ́nétọ̀ fún agbègbè ìdìbò Ekiti South ní Ìpínlẹ̀ Ekiti, Nàìjíríà ní ìbẹ̀rẹ̀ Orílẹ̀-èdè Olómìnira Ẹ̀kẹrin ti Nàìjíríà, ó sì díje lórí ìpele ẹgbẹ́ òṣèlú Ẹgbẹ́ Òṣèlú Alábùókùtù (PDP). Ó gba ipò ní ọjọ́ kọkàndínlọ́gbọ̀n oṣù karùn-ún ọdún 1999.
Itokasi
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Ìbí àti iṣẹ́ ìbẹ̀rẹ̀
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
Wọ́n bí Danieli Olugbenga Aluko ní ọjọ́ ogún oṣù keje ọdún 1963 ní ìlú Ibadan, fún Ọ̀jọ̀gbọ́n Sam Álúkọ̀ ọ̀jọ̀gbọ́n nínú ìmọ̀ ètò ọrọ̀ ajé ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà láti ìpínlẹ̀ Ekiti ti Nàìjíríà.
Ó lọ sí ilé-ẹ̀kọ́ gíga ìjọba àpapọ̀, ní ilu-Ilorin, lẹ́yìn náà ni wọ́n gbà á sí Yunifásítì Benin, ó sì parí ẹ̀kọ́ rẹ̀ ní ọdún 1982 pẹ̀lú ìwé ẹ̀rí nínú ìmọ̀ nípa ilẹ̀ ayé àti ètò agbègbè. Ó tẹ̀síwájú láti lọ sí Kọ́lẹ́ẹ̀jì Ìmọ̀ Agbára àti Ẹ̀kọ́epo-rọ̀bì, Oxford, England fún ẹ̀kọ́ Post Graduate ní International Oil Trading and Pricing.
Àwọn ipò tí ó wà láàrín ọdún 1983 sí 1999 ni Olùdarí Àgbà/Olórí Àgbà ti HYGYNIX, Olùdarí Àgbà ti Baseline Pẹtírólẹ́ọ̀mù and Kẹ́míkà àti Alága Àgbà ti Àwọn Onímọ̀-ẹ̀rọ Olómìnira. Wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí Olùrànlọ́wọ́ Pàtàkì fún Mínísítà fún Ọkọ̀ àti Ọkọ̀ Ofurufu àti Olùdarí Àgbà ti Ìgbìmọ̀ Àwọn Ọkọ̀ Ofurufu ti Nigeria láti ọdún 1993 sí 1995. [1]
Iṣẹ́ ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]Lẹ́yìn tí ó gba ipò rẹ̀ ní Ilé-ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àgbà ní oṣù kẹfà ọdún 1999, wọ́n yan Aluko sí àwọn ìgbìmọ̀ lórí Yíyàn, Iṣẹ́ Ilé-ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àgbà (igbákejì alága), Iṣẹ́ Ọkọ̀ Òfurufú, Ọ̀ràn Àwọn Obìnrin, Ìnáwó àti Ìpín-ìnáwó, Ìdàgbàsókè Àwùjọ àti Eré-ìdárayá, àti Gbèsè Ìbílẹ̀ àti Òkèèrè. Wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí Igbákejì Olórí Ìjìyà (Deputy Chief Whip) ti Ilé-ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àgbà. Lẹ́yìn náà, wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí Igbákejì Alága Ìgbìmọ̀ Gáàsì àti Alága Ìgbìmọ̀ Epo-rọ̀bì. Aluko tako ètò láti sọ ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin Nàìjíríà di ti ara ẹni. Wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí Alága ìgbìmọ̀ àdéhùn láti ṣe ìwádìí lórí ìdí tí Ilé ìfowópamọ́ Àárín Gbùngbùn Nàìjíríà ti pa Ilé ìfowópamọ́ Savannah. Ní oṣù kẹsàn-án ọdún 2002, ó fọwọ́ sí ìgbésẹ̀ láti gbé ìgbìmọ̀ àdéhùn kalẹ̀ láti ṣe ìwádìí lórí àwọn ẹ̀sùn tí wọ́n fi kan ààrẹ Olusegun Obasanjo nípa òfin àti ìnáwó, èyí tí ó lè jẹ́ ìdí fún ìfìyàjẹni. Ní oṣù kẹwàá ọdún 2002, Aluko rọ́pò Oserheimen Osunbor gẹ́gẹ́ bí Alága Ìgbìmọ̀ Ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin lórí Ìgbìmọ̀ Ìdìbò Orílẹ̀-èdè Olómìnira.
Aluko ní àríyànjiyàn nígbà tí ó wà lára àwọn tí ìgbìmọ̀ kan tí Sẹ́nétọ̀ Idris Kuta jẹ́ olórí wọn fi ẹ̀sùn kàn, tí wọ́n sì ṣe ìwádìí lórí àìní owó tí àwọn Sẹ́nétọ̀ náà ṣe. Ìgbìmọ̀ náà àti ìgbìmọ̀ ad hoc mìíràn tí Sẹ́nétọ̀ Victor Oyofo ṣe olórí rẹ̀ gbé ìròyìn jáde pé Aluko ti gba owó púpọ̀ jù fún àtúnṣe sí ilé àwọn Sẹ́nétọ̀ àti àwọn kọ̀ǹpútà àti àwọn ohun èlò ọ́fíìsì tí wọ́n fi fún àwọn ọmọ ìgbìmọ̀ náà, wọ́n sì dámọ̀ràn pé kí ó san owó tí ó pọ̀ jù padà. Ṣùgbọ́n, ní oṣù kẹsàn-án ọdún 2002, Sẹ́nétọ̀ gba ìgbésẹ̀ kan tí Aluko dábàá pé kí Sẹ́nétọ̀ dá gbogbo àwọn Sẹ́nétọ̀ tí wọ́n fi ẹ̀sùn kàn nínú àwọn ìròyìn méjèèjì láre.
Iṣẹ́ àṣeyọrí lẹ́yìn náà
[àtúnṣe | àtúnṣe àmìọ̀rọ̀]
Lẹ́yìn tí Aluko kúrò nílé ìgbìmọ̀ aṣòfin, ó tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ àdáni, ó ní ẹ̀tọ́ ìṣàkóso nínú Alstegg àti Midlands, ilé-iṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ ìlú kan, ó sì ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí Olùdarí Crest Healthcare, Olùdámọ̀ràn fún DFID lórí ọ̀rọ̀ ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin àti Olùdarí ọ̀ràn ìjọba ní Chevron Nigeria . [1] Ó fi Ẹgbẹ́ Òṣèlú Alábùókùtù PDP sílẹ̀ lọ sí Ẹgbẹ́ Òṣèlú Òṣìṣẹ́, níbi tí ó ti díje nínú ìdìbò gómìnà ìpínlẹ̀ Ekiti ní ọdún 2007 láìṣe àṣeyọrí. [2] Ní oṣù Kejìlá ọdún 2009, Aluko padà sí ẹgbẹ́ PDP. [3]